CCS1 vs. CCS2: Ang Pinakamahusay na Gabay sa Paghahambing

Ibahagi ang artikulong ito sa Social Media:

Ang Combined Charging System (CCS) ang pangunahing interface sa pagitan ng sasakyan at ng power grid sa buong mundo. ev merkado. Ang pamantayan ng CCS ay resulta ng isang pakikipagtulungan sa pagitan ng mga pangunahing tagagawa ng kotse at binuo upang gawing pamantayan ang parehong AC at DC charging sa isang interface, na nag-aalis ng pangangailangan ng pagkakaroon ng dalawang port ng sasakyan.

Gayunpaman, dahil sa mga pagkakaiba sa rehiyon sa mga grid ng kuryente, lalo na ang pagkakaiba sa pagitan ng single-phase at three-phase na kuryente, dalawang magkaibang pamantayan ang nilikha: CCS1 at CCS2. Para sa ev mga may-ari, operator, at tagaluwas, walang teknikalidad sa pangunahing pagkakaiba sa pagitan ng dalawa, ngunit ito ay isang desisyon sa negosyo na mahalaga. Ang pagpili ng maling pamantayan ay humahantong sa hindi magkatugmang hardware at mataas na nahuhulog na gastos. Ang mga teknikal at heograpikal na hangganan na ito ay mahalaga sa pag-unawa sa pagiging maaasahan ng imprastraktura at pangmatagalang kita sa pamumuhunan sa mabilis na nagbabagong mundo ng ev pag-charge. Ang gabay na ito ay isang komprehensibong paghahambing na tumutulong sa mga may-ari, operator, at ev mga gumagamit upang malampasan ang mga hamon ng pandaigdigang EV pag-charge.

Ano ang isang CCS1 Connector?

Ang ccs type 1 connector ay ang pamantayang pangunahing binuo sa mga pamilihan ng North America at South Korea. Ito ay isang variant ng J1772 (Type 1) AC plug, kung saan nakabatay ang American charging nang mahigit sampung taon. Nagdagdag ang industriya ng dalawang malalaking dc contact sa ibaba upang bumuo ng isang combo port na nagbibigay-daan sa isang sasakyan na makatanggap ng parehong mabagal na AC charging sa bahay at mabilis na DC charging sa mga hintuan ng highway nang walang dalawang magkahiwalay na inlet sa katawan ng kotse.
Teknikal na ang CSS1 ay isang single-phase standard. Sa Hilagang Amerika, ang single-phase o split-phase power ay ginagamit sa paggawa ng mga residential at karamihan sa mga light-commercial electrical system. Dahil dito, ang AC component ng CCS1 plug ay gumagamit lamang ng single port layout upang mag-supply ng kuryente. Ang disenyong ito ay napaka-lohikal sa isang merkado kung saan ang three-phase power ay bihirang ibigay sa mga tahanan o maliliit na negosyo, na ginagawang madali ang karanasan sa pag-charge para sa karaniwang gumagamit.

1CCS1

Ano ang isang CCS2 Connector?

Ang katumbas na pamantayan sa Europa ay ang CCS2, na mabilis na nagiging nangingibabaw na pamantayan sa ibang bahagi ng mundo, hindi sa Hilagang Amerika, Tsina, at Japan. Ito ay ginawa gamit ang Mennekes (Type 2) AC plug. Ang CCS2 connector ay isang three-phase AC connector, hindi tulad ng katapat nito sa Amerika, na ginawa gamit ang ibang disenyo upang mapaunlakan ang three-phase AC power.
Ang three-phase power ang pamantayan ng parehong industriyal at residensyal na distribusyon sa Europa at sa halos buong Oceania at Asya. Ang CCS2 ay nagbibigay-daan sa mga sasakyan na gumamit ng mas maraming kuryente kapag mabagal na nagcha-charge sa AC mode gamit ang Type 2 base, na maaaring umabot ng hanggang 22kW. Ang dalawang DC pin sa ibaba ay ginagawa itong isang high-speed charging connector na pisikal na mas malaki at mas bilugan kaysa sa CCS1 ngunit may mas mataas na limitasyon sa performance sa kabuuan.

2CCS2

CCS1 vs. CCS2: Isang Malalim at Pahambing na Pagsusuri ng mga Pangunahing Pagkakaiba

Upang malampasan ang masalimuot na mga pangyayari EV implementasyon sa mundo, kinakailangang tumingin nang lampas sa plastik na pambalot. Ang talahanayan sa ibaba at ang pagsusuri sa ibaba ay higit pang naghahati sa mga pangunahing teknikal na pagkakaiba sa pagitan ng dalawang pamantayang ito.

Talahanayan ng Paghahambing: CCS1 vs. CCS2

tampok CCS1 (Pamantayang Hilagang Amerika) CCS2 (European/Global Standard)
Disenyo ng Pisikal Pabilog na hugis sa itaas na bahagi na kahawig ng tradisyonal na nozzle ng gasolina na may mahaba at industriyal na hawakan. Hugis-D na profile na may patag na itaas na bahagi, na nag-aalok ng mas pinasimple at pinagsamang anyo.
Configuration ng Pin 5 pang-itaas na pin batay sa pamantayang Type 1 (J1772) kasama ang 2 pang-ibabang DC pin. 7 pang-itaas na pin batay sa pamantayang Type 2 (Mennekes) kasama ang 2 pang-ibabang DC pin.
Arkitekturang Elektrikal/malakas Espesyal na ginawa para sa mga single-phase AC power grid. Ginawa upang suportahan ang parehong single-phase at three-phase AC power grids.
Sistema ng Pag-lock Manu-manong mekanikal na trangka na pinapagana ng isang butones na hinlalaki na kontrolado ng gumagamit sa hawakan. Awtomatikong elektronikong kandado na kinokontrol ng ECU ng sasakyan sa pamamagitan ng isang panloob na actuator.
Katatagan at Kaligtasan Ang panlabas na plastik na trangka ay nakalantad at madaling masira kung mahulog, na maaaring makahadlang sa pag-charge. Ang panloob na elektronikong pin ay protektado mula sa mga elemento, na binabawasan ang panganib ng pag-arko o pakikialam.
Kapasidad ng Enerhiya ng AC Karaniwang limitado sa 7.4 kW o 11 kW dahil sa mga limitasyon sa single-phase. Sinusuportahan ang mas matataas na bilis, karaniwang hanggang 22 kW o 43 kW sa mga pampublikong istasyon.
Pagganap ng DC Sa teorya, sinusuportahan nito ang 350 kW, ngunit kadalasang nililimitahan ng mas lumang imprastraktura sa 200A. Matatag na humahawak sa mga load na may mataas na kuryente hanggang 500A at 1000V na may mas mataas na thermal consistency.
Katatagan ng Thermal Madaling mag-thermal throttling sa ilalim ng mabibigat na karga dahil sa air-cooling o mga basic liquid system. Nagtatampok ng mga advanced liquid-cooling manifold na nagpapanatili ng pinakamataas na bilis sa mas mahabang tagal.
Kahandaan ng Smart Grid Pangunahing pagpapalitan ng datos ng PLC na may pira-pirasong paglulunsad ng mga advanced na tampok ng ISO 15118. Mahusay na implementasyon ng ISO 15118 protocol, na nagbibigay-daan sa mga kakayahan ng Plug & Charge at V2G.
Pangunahing Pamilihan Nakasentro sa Hilagang Amerika, Timog Korea, at Taiwan. Pamantayan sa buong Europa, Oceania, Timog Amerika, Timog-silangang Asya, at Gitnang Silangan.
Madiskarteng Pananaw Paglipat patungo sa isang espesyalisadong legacy standard, lalo na habang ang North America ay lumilipat patungo sa NACS. Ang hindi maiiwasang pandaigdigang karaniwang denominador para sa internasyonal na scalability at pag-optimize ng supply chain.

Mga Pagkakaiba sa Pisikal na Disenyo

Ang rehiyonal na pinagmulan at ang mga sistemang elektrikal na sinusuportahan ng CCS1 at CCS2 ang siyang nagtatakda ng pisikal na pagkakaiba sa pagitan ng dalawa. Bagama't pareho silang nakabatay sa parehong two-pin DC setup sa ibaba upang paganahin ang mabilis na pag-charge, ang itaas na bahagi ng dalawa ay ibang-iba sa hugis at laki, bilang ng mga pin, at mga locking system.

Hugis at Sukat ng Konektor

Ang mga pamantayang elektrikal na sinusuportahan ng bawat konektor ay direktang makikita sa pisikal na sukat at silweta ng konektor. Bagama't ang dalawang sistema ay may parehong malalaking DC pin sa ibaba, ang mga pang-itaas na bahagi ay ibang-iba sa hugis at laki.

  • CCS1 (Ang Estilo ng "Nozzle"):
    Ang CCS1 connector ay nailalarawan sa pamamagitan ng pabilog nitong itaas na profile, na nananatili pa ring hugis na kahawig ng isang klasikong fuel nozzle. Ang itaas na pabahay ay medyo mas makitid kaysa sa CCS2 dahil sa konstruksyon nito sa paligid ng isang 5-pin na layout ng single-phase AC charging. Ang pangkalahatang disenyo nito ay karaniwang mas nakatuon sa isang mas industrial na form factor, kadalasan ay may mas mahabang hawakan upang bigyan ang gumagamit ng matibay na kapit.
  • CCS2 (Ang Estilo ng "Pinagsama"):
    Ang CCS2 connector ay may mas maayos at modernong anyo, na may patag na tuktok at hugis-D na profile. Karaniwan itong mas malapad at mas matibay kaysa sa CCS1 – isang teknikal na kinakailangan upang mapaunlakan ang 7-pin na format na kailangan upang suportahan ang three-phase AC power. Ang mas malapad na sukat na ito ay nagbibigay sa plug ng mas matibay na pakiramdam, na nagbibigay dito ng mapusyaw at built-in na hitsura kapag ito ay nasa pasukan ng sasakyan.

Layout ng Pin at Arkitekturang Elektrikal

Ang pangunahing pagkakaiba-iba sa istruktura ay nasa bahaging AC (alternating current) ng konektor:

  • CCS1 (Kumbinasyon 1):
    Ayon sa pamantayan ng North American Type 1 (J1772). Mayroon itong 5 pin sa itaas na bahagi. Mas simple at mas maliit ang layout dahil nilayon itong gamitin sa mga single-phase electrical grid.
  • CCS2 (Kumbinasyon 2):
    Ayon sa pamantayang European Type 2 (Mennekes). Mayroon itong 7 pin sa itaas na bahagi. Ang mga karagdagang pin ay nagbibigay-daan dito na kumuha ng three-phase AC power, na ginagawang mas malapad nang kaunti ang itaas na pabahay kaysa sa CCS1.

Inilalarawan ng teknikal na hating ito ang umiiral na hati sa mga pandaigdigang pamilihan. Ang industriya sa Hilagang Amerika ay mabilis na patungo sa NACS (SAE J3400) ng Tesla. Dahil ang grid sa Hilagang Amerika ay halos single-phase, ang katotohanan na hindi kayang hawakan ng CCS1 ang three-phase power ay hindi isang malaking kawalan. Dahil ang NACS ay isang single-phase-native na disenyo rin, naging madali ang paglipat sa merkado ng US upang lumipat sa mas maliit na pamantayan ng Tesla. Sa kabilang banda, ang layout ng CCS2 7-pin ay isang hindi maiiwasang pangangailangan sa Europa dahil sa paggamit ng three-phase power. Ang teknikal na kinakailangan na ito ang dahilan kung bakit ang CCS2 ang hindi mapag-aalinlanganang pamantayang panrehiyon, dahil walang single-phase connector (tulad ng NACS o CCS1) ang maaaring lubos na magamit ang kapasidad ng European grid.

Mga Mekanismo ng Kaligtasan at Pagla-lock

Ang pinakamalaking pagkakaiba sa paggana sa pagitan ng dalawang pamantayan ay kung paano kumakabit ang konektor sa sasakyan, na nakakaapekto sa parehong pang-araw-araw na paggamit at pangmatagalang pagiging maaasahan.

  • CCS1 (Manwal na Mekanikal na Trangkahan):
    Ang CCS1 ay may buton na pinapagana ng hinlalaki sa hawakan. Ang pingga na ito ay kailangang pindutin ng gumagamit upang ikonekta o idiskonekta ang plug sa pasukan ng sasakyan, na magbubunga ng pisikal na tunog ng pag-click tulad ng isang maginoo na bomba ng gasolina. Ang CCS1 Achilles heel ay ang Manual Latch. Dahil ang latch ay isang plastik na gumagalaw na bahagi na nakalantad sa mga elemento, malamang na masira ito kapag nahulog ito sa nagyeyelong semento. Ang isang sirang latch ay magiging sanhi ng hindi pagkilala ng sasakyan sa isang naka-lock na estado at hindi magsisimula ng isang high-voltage charge.
  • CCS2 (Awtomatikong Elektronikong Lock):
    Ang konektor ng CCS2 ay walang mga panlabas na butones o gumagalaw na bahagi. Sa halip, ang pagla-lock ay ginagawa sa pamamagitan ng isang elektronikong actuator na ligtas na nakalagay sa pasukan ng sasakyan. Pagkatapos maipasok ang plug, awtomatikong ipin ng computer (ECU) ng sasakyan ang plug. Ang Electronic Lock ng CCS2 ay naka-install sa sasakyan sa isang ligtas na lugar. Ito ay isang disenyo na may mataas na pagiging maaasahan, na nangangahulugang ang koneksyon sa kuryente ay hindi mabubuhay hangga't hindi nabe-verify ng ECU ng sasakyan ang pisikal na kandado. Malaki ang nababawasan nito sa posibilidad ng pag-arko kung sakaling aksidenteng maputol ang koneksyon at nag-aalok ng mas mataas na antas ng resistensya sa pagbabago.

Teknikal na Pagganap at mga Espesipikasyong Elektrikal

Bukod sa pisikal na interface, ang praktikal na gamit ng mga konektor na ito ay natutukoy ng kanilang elektrikal na arkitektura at software na kumokontrol sa daloy ng enerhiya.

Bilis at Pagsingil ng Output ng Lakas

Kung hindi ka pamilyar sa mga bilis na ito, basahin ang aming komprehensibong gabay sa DC mabilis na singilin.

  • CCS1:
    Isang single-phase electrical grid na idinisenyo upang magkasya sa mga electrical grid ng Hilagang Amerika at Timog Korea. Karaniwan itong nililimitahan sa 7.4 kW o 11 kW sa mundo ng AC (mabagal na pag-charge). Sa kaso ng DC fast charging, bagama't sa teorya ay maaari itong i-charge nang hanggang 350 kW, ang mga lumang imprastraktura ay maaaring nagpapahintulot lamang dito na i-charge sa 200A, na posibleng maging sanhi ng mas mabagal na pag-charge ng mga bateryang may mataas na kapasidad.
  • CCS2:
    Dinisenyo upang gumana sa mga three-phase power grid na karaniwan sa Europa, Australia at karamihan sa Asya. Nagbibigay-daan ito ng mas mabilis na AC charging rate na hanggang 22 kW (o kahit 43 kW) sa mga pampublikong istasyon, na binabawasan ang oras ng pag-charge sa magdamag o sa lugar ng trabaho ng halos dalawang-katlo. Ang CCS2 ay mas matibay sa mga aplikasyon ng DC, kadalasang may kakayahang sumuporta ng hanggang 500A at 1000 V na may mas mataas na pagiging maaasahan.

Bagama't ang mga teknikal na detalye ay nasa kilowatts, ang tunay na epekto ay nasa oras. Malaki ang pagkakaiba sa kahusayan sa kaso ng isang karaniwang 100 kWh na baterya sa 2026. Ang isang CCS2 system ay maaaring magbigay ng 90 porsyentong karga sa isang karaniwang apat na oras na karga sa trabaho, kumpara sa isang CCS1 system na nagbibigay ng humigit-kumulang 28 porsyento, na nag-iiwan sa sasakyan na malapit nang maging handa. Ito ay pinalawak din sa overnight charging, kung saan ang CCS2 ay tumatagal ng 4.5 oras upang makumpleto ang isang buong cycle, kumpara sa 13.5 oras sa CCS1. Matuto nang higit pa tungkol sa mga overnight speed na ito sa pamamagitan ng pagbabasa tungkol sa gaano katagal ang isang Level 2 chargerBukod sa purong bilis, tinitiyak ng CCS2 ang katatagan ng grid sa pamamagitan ng pagbabalanse ng electrical load sa tatlong linya, na nag-aalis ng mga panganib ng pagbaba ng boltahe at sobrang pag-init ng kable dulot ng mabigat na single-line draw ng CCS.

Pagsasama ng Grid at mga Protokol ng Komunikasyon

Ang teknikal na kayamanan ng isang pamantayan sa pag-charge ay natutukoy ng kakayahan ng pamantayan na makipag-ugnayan sa pagitan ng sasakyan at ng electrical grid. Bagama't may magkatulad na pundasyon ang CCS1 at CCS2, ang kanilang mga direksyon sa 2026 ay magkaiba depende sa mga prayoridad sa rehiyon at sa pag-unlad ng teknolohiyang smart-grid.

  • Ang Tanawin ng CCS1 at ang NACS Pivot:
    Ang CCS1 ay umaasa sa Power Line Communication (PLC) at HomePlug Green PHY standard upang makapagkamay ang kotse at ang charger. Bagama't pinapadali nito ang simpleng pagpapalitan ng datos, ang mas kumplikadong ISO 15118 functionality (tulad ng Plug & Charge) ay unti-unting inilunsad sa North America dahil sa lokal na paglipat sa NACS (Tesla) standard. Ang pagbabagong ito ay halos nagpatigil sa... R&D ng bidirectional charging na nakabatay sa CCS1. Ito ay isang patibong na pamana sa mga operator na nagpapaunlad ng imprastraktura ng isang matalinong lungsod, dahil ang CCS1 ay hindi nag-aalok ng mga kakayahan sa pamamahala ng enerhiya sa hinaharap na binibigyang-diin sa ibang mga merkado.
  • Ang CCS2 at ang Bentahe ng V2X:
    Ang CCS2, tulad ng CCS2, ay nakabatay sa PLC/Green PHY base, ngunit mayroon itong mas maunlad na implementasyon ng ISO 15118 protocol. Pagsapit ng 2026, ang pamantayang ito ay kinakailangan na sa maraming rehiyon sa pampublikong imprastraktura, na nagbibigay-daan sa maayos na Plug and Charge at advanced na Vehicle-to-Grid (V2G) functionality. Dahil dito, ang CCS2 ay mas mainam na opsyon sa pamamahala ng smart-grid at malawakang operasyon ng commercial fleet. Nanguna ang CCS2 sa karera ng V2X sa pamamagitan ng mas mabilis na pagkilos upang gawing pamantayan ang ISO 15118-20; ang hardware nito ay likas na handa upang maisagawa ang ligtas na handshaking na kinakailangan upang gawing mga baterya sa bahay ang mga EV, at nagbibigay ng antas ng integrasyon ng grid na hindi pa kayang tapatan ng CCS1.

Mga Sistema ng Pagpapalamig at Katatagan ng Thermal

  • CCS1:
    Ang mga istasyon ng CCS1 na may mataas na lakas ay karaniwang gumagamit ng mga air-cooled o simpleng liquid-cooled na kable. Dahil sa katotohanang ang manu-manong mekanikal na trangka ay maaaring paminsan-minsang magpahintulot ng ilang paggalaw o akumulasyon ng mga kalat, ang resistensya sa pakikipag-ugnayan ay maaaring tumaas kapag napailalim sa mabibigat na karga. Minsan ito ay nagiging sanhi ng tinatawag na thermal throttling, kung saan ang charger ay napipilitang bawasan ang power output nito upang maiwasan ang sobrang pag-init ng hawakan.
  • CCS2:
    May mga napaka-advanced na liquid-cooling manifold, na direktang nagpapaikot sa pinaghalong glycol-water sa paligid ng mga conductor. Dahil ang electronic lock ay nagbibigay ng tumpak at permanenteng koneksyon sa pagitan ng mga pin at ng pasukan ng sasakyan, nababawasan ang micro-arcing at pagbuo ng init. Nagbibigay-daan ito sa mga CCS2 system na mapanatili ang pinakamataas na antas ng pag-charge sa mahabang panahon nang hindi nagdudulot ng pagbawas ng kuryente dahil sa mga kadahilanang pangkaligtasan.

Pamamahagi sa Rehiyon at Pamilihan

Ang internasyonal na paghihiwalay sa pagitan ng CCS1 at CCS2 ay isang direktang indikasyon ng mga rehiyonal na grid ng kuryente. Ang teknikal na paghihiwalay na ito ay nagtutulak sa mga kumpanya na maging lokal na may espesyalisasyon o pandaigdigan na may kakayahang i-scale.

  • CCS1: Ang CCS1 ay batay sa arkitektura ng single-phase AC grid tulad ng split-phase system na ginagamit sa North America, at kadalasang matatagpuan sa North America, South Korea, at Taiwan. Gayunpaman, nagbabago ang posisyon nito sa merkado. Sa North America, ang mabilis na paggamit ng Tesla sa pamantayan ng NACS ay naglipat sa CCS1 sa isang legacy specialty. Para sa mga pandaigdigang operator, ang CCS1 compatibility ay hindi na isang estratehikong hakbang tungo sa internasyonal na pagpapalawak kundi isang taktika na ilalapat sa mga partikular na teritoryo. Ito ay isang kinakailangang pamantayan pa rin upang mapanatili ang kasalukuyang imprastraktura sa mga legacy project sa East Asia at North America, ngunit hindi na ito isang tagapagtulak ng pandaigdigang paglago.

Dahil ang NACS ang pamantayan ng North America sa 2026, ang mga may-ari ng CCS1 ay mabubuhay sa isang pansamantalang panahon na kinakikitaan ng pag-asa sa adapter. Ang kahusayan ng mga adapter na ito ay karaniwang nababawasan ng 1-3 porsyento dahil sa init, na maaaring magdulot ng thermal throttling at mabawasan ang bilis ng pag-charge sa mga high-power session. Gayundin, ang kinakailangang pagsasalin ng protocol ay maaaring magdulot ng pagkaantala ng 10-15 segundo sa unang pakikipagkamay sa pagitan ng charger at ng kotse. Para maging ligtas, hindi dapat ikompromiso ang paggamit ng UL 2251-certified hardware; kung hindi, ang hardware ay hindi magkakaroon ng mga thermal sensor na kinakailangan upang maiwasan ang pag-welding ng mga konektor sa port kapag mataas ang current.

  • CCS2: Ang CCS2 ang hindi maiiwasang pamantayan ng iba pang bahagi ng mundo. Ito ay na-optimize upang gumana sa mga high-efficiency three-phase power grid, at ito ang kinakailangan o de facto na pamantayan sa Europa, Oceania, Timog Amerika, Timog-silangang Asya, at Gitnang Silangan. Sa komersyo, ang CCS2 ay nagbibigay ng walang kapantay na saklaw. Dahil sa kakayahan ng isang arkitektura ng hardware na i-deploy sa iba't ibang kontinente na may kaunting lokalisasyon, ito ay naging pundasyon ng pandaigdigang pag-optimize ng supply chain. Higit pa sa Tsina at sa US na nakasentro sa NACS, ang CCS2 ang pinakamurang ruta patungo sa internasyonal na scalability, na may pinakamalaking payback sa mga tuntunin ng malawak na heograpikong abot nito.

3CCS2

Ano ang mga Kalamangan at Kahinaan ng mga Konektor na CCS1 at CCS2?

Ang pagpili sa pagitan ng CCS1 at CCS2 ay batay sa kompromiso sa pagitan ng mga pangangailangan sa imprastraktura ng rehiyon at teknikal na pagganap, seguridad, at pangmatagalang tibay ng hardware.

Konektor ng CCS1 (Pamantayang Hilagang Amerika)

Mga kalamangan Kahinaan
Itinatag na Network: Malawakang ginagamit sa Hilagang Amerika at Timog Korea na may mature na supply chain para sa mga piyesa. Kahinaan ng Trangka: Ang panlabas na manu-manong kawit ay isang lugar na madalas masira; kung mahuhulog, maaaring hindi paganahin ng sirang trangka ang charger.
Feedback na Taktile: Nagbibigay ng malinaw na pisikal na "pag-click" na nagbibigay-daan sa mga user na kumpirmahin ang koneksyon nang hindi tinitingnan ang screen. Limitasyon sa Bilis ng AC: Limitado sa single-phase AC charging, kaya mas mabagal ito kaysa sa CCS2 sa mga pampublikong istasyon.
Compact na Disenyo: Ang mas maliit na AC footprint ay ginagawang mas madali para sa mga taga-disenyo na magkasya sa makikipot na panel ng katawan ng sasakyan. Pagbabago sa NACS: Nahaharap sa panahon ng paglubog ng araw sa Hilagang Amerika habang lumilipat ang mga pangunahing tagagawa ng sasakyan patungo sa pamantayan ng NACS ng Tesla.

Ang pagiging simple ng CCS1 ay nailalarawan sa pamamagitan ng mekanikal na pagiging simple nito, na siyang pinakamalaking kahinaan nito. Madaling gamitin ang tactile click, ngunit ang nakalantad na plastik na trangka ay kilalang-kilala sa pagkasira sa mga pampublikong istasyon na maraming tao. Bukod dito, ang hindi nito pagtanggap ng three-phase power ay naglilimita sa paggamit nito sa mga gumagamit na nangangailangan ng high-speed AC charging sa lugar ng trabaho o habang namimili.

Konektor ng CCS2 (European/Global Standard)

Mga kalamangan Kahinaan
3-Phase na Kahusayan: Ang katutubong suporta para sa three-phase AC (hanggang 22kW) ay nagbibigay-daan sa mas mabilis na pag-charge sa mga destinasyon. Ergonomiya ng Kable: Ang karagdagang mga kable para sa three-phase power ay ginagawang kapansin-pansing mas mabigat at mas matigas ang mga kable.
Aktibong Seguridad: Nagtatampok ng panloob na elektronikong kandado na kinokontrol ng kotse, na pumipigil sa hindi awtorisadong pag-alis habang ginagamit. Mekanikal na Pagiging Komplikado: Ang pag-asa sa isang panloob na motor upang i-lock ang plug ay lumilikha ng panganib na "makulong" ang kable kung sakaling masira ang motor.
Kahandaan ng V2X: Mas mahusay na dinisenyo para sa mga aplikasyong "Vehicle-to-Everything" (V2X), tulad ng pagpapagana ng bahay gamit ang baterya ng kotse. Over-Engineering: Sa mga rehiyon na mayroon lamang single-phase na kuryente, nagbabayad ang mga gumagamit para sa mga high-end na hardware na hindi nila lubos na magagamit.

Ang CCS2 ang mas mahusay na pamantayan sa teknikal na aspeto, na nakatuon sa mataas na paghahatid ng kuryente at seguridad. Pinahuhusay nito ang kakayahan ng kasalukuyang mga electrical grid sa pamamagitan ng pagsuporta sa three-phase na kuryente. Gayunpaman, ito ay may kapinsalaan sa ergonomics; ang mga kable ay malaki para sa ilang mga gumagamit at ang electronic locking mechanism ay nagpapakilala ng isang antas ng software-hardware complexity na wala sa CCS1.

Anong mga Modelo ng Sasakyang De-kuryente ang Tugma sa CCS1 at CCS2?

Ang pamantayang CCS1 ay pinakakaraniwang ginagamit sa mga pamilihan ng Hilagang Amerika at Timog Korea, kung saan ito ang pangunahing port ng mabilisang pag-charge ng Ford F-150 Lightning, Hyundai Ioniq 5 (US-spec), at Chevrolet Bolt. Gayundin, ang mga mas bagong electric truck na gawa sa Amerika tulad ng Rivian R1T ay gumagamit ng CCS1 bilang kanilang high-speed charging system.

Sa kabaligtaran, ang pamantayang CCS2 ay lumitaw bilang hindi maikakailang nangunguna sa mundo lalo na sa Europa at Australia. Ang mga halimbawa ng mga kinatawan na modelo na may ganitong port ay ang mga bersyong Europeo ng Volkswagen ID.4, ang Porsche Taycan, at ang Polestar 2. Kapansin-pansin na ang Tesla ay may sariling plug sa Estados Unidos, ngunit sa Europa at Australia, ang Model 3 at Model Y nito ay may mga katutubong CCS2 port upang ihanay sa mga lokal na power grid.

Dapat tandaan na ang pagiging tugma ng mga sasakyan ay kadalasang tinutukoy ng lugar ng pagbebenta, ngunit hindi ng tatak. Ang isang halimbawa ay ang isang Hyundai Ioniq 5 na ibinebenta sa California ay may CCS1 port, samantalang ang parehong modelo na ibinebenta sa Berlin o Sydney ay ibubuo gamit ang CCS2 port. Ito ang pangunahing sanhi ng paglaganap ng mga adapter kapag nag-aangkat ng mga kotse, ngunit kadalasan ay mayroon silang mga kompromiso sa kaligtasan at kahusayan na nabanggit sa itaas. Upang maging dalubhasa sa pagpili at kaligtasan ng cable, pakitingnan ang Ang Ultimate Gabay sa EV Mga Charging Cable: Mga Uri, Tip, at Compatibility.

4CCS1

Interoperability at mga Patibong na Dapat Iwasan: Ang Realidad ng mga Converter

Posible bang mag-export ng isang US-spec CCS1 na kotse sa Europa o sa Gitnang Silangan at maglagay na lang ng converter? Ang teknikal na tugon ay oo, ngunit ang katotohanan sa aktwal na sitwasyon ay isang banggaan ng mga pamantayan ng hardware at software.

Ang Hindi Pagkatugma ng AC Grid

Ang unang balakid ay ang power phase. Ginagamit ang mga single-phase onboard charger sa mga sasakyang CCS1 sa Hilagang Amerika. Dahil ang mga grid sa Europa at Gitnang Silangan ay three-phase, madalas na mababawasan ng adapter ang iyong charging rate, na 11kW, hanggang sa kaawa-awang 3.7kW dahil ang sasakyan ay pinapakain lamang sa isang linya. Maaari pang tuluyang tanggihan ng ibang mga intelligent station ang koneksyon upang maiwasan ang hindi balanseng karga.

Mga "Dyalekto" ng Komunikasyon

Bagama't ang parehong pamantayan ay batay sa Power Line Communication (PLC), ang mga ito ay batay sa iba't ibang rehiyonal na diyalekto. Ang pagkaantala ng 100ms sa signal ng handshake ay maaaring magresulta sa isang Communication Error. Ang mga pagkakaiba sa timing at mga pagkakaiba sa mga duty cycle ng Control Pilot (CP) ang nagiging sanhi ng hindi pagsisimula ng sesyon ng maraming adapter.

Mga Solusyong Passive vs. Aktibo

Hindi lahat ng converter ay pare-pareho at ang pagpili ng mali ay maaaring magastos nang malaki.

  • Ang Panganib ng mga Passive Adapter:
    Ito ay mga simpleng plastik na shell na walang panloob na lohika. Nagdudulot ang mga ito ng panganib sa high-power DC charging dahil wala silang mga thermal sensor. Ang isang passive adapter ay maaaring uminit nang sobra at matunaw ang charging port sa bilis na 200kW+ bago pa mapansin ng kotse o istasyon na may mali.
  • Kaligtasan ng mga Aktibong Kontroler:
    Ang mga aktibong converter na may propesyonal na grado ay mga real-time translator. Ang kanilang mga internal chip ay nagrerepaso ng mga signal ng CP at PP upang makagawa ng isang matagumpay na pakikipagkamay. Higit sa lahat, mayroon silang thermal monitoring upang mabawasan ang kuryente kung sakaling tumaas ang temperatura upang pangalagaan ang circuitry ng iyong sasakyan.

Ang Pinakamagaling na Solusyon: Pag-retrofit ng Hardware

Ang kumpletong pag-upgrade ng hardware ang pamantayan ng permanenteng pagiging maaasahan. Hindi lamang ito usapin ng mga simpleng adapter, kundi isang pisikal na pagpapalit ng CCS1 inlet gamit ang isang katutubong CCS2 module at isang ganap na pag-aangkop ng high-voltage wiring harness.
Ngunit hindi lahat ng hardware. Kailangan ang digital alignment upang matiyak na maayos na nababasa ng sasakyan ang mga three-phase power at communication signal. Para sa mga operator o may-ari na maaaring gustong tahakin ang rutang ito, ang sumusunod na data-driven disaggregation ay nagpapakita ng makatotohanang mga gastos at teknikal na panganib ng isang propesyonal na retrofit:

Pangunahing Pagsasaalang-alang Mga Detalye at Potensyal na Panganib
Tinantyang Gastos $1,500 – $3,500 (Kasama ang CCS2 inlet, mga high-voltage wiring harness, at mga control module).
Ang Pader ng Software Dapat i-recode ng isang technician ang Gateway (GTW) firmware ng sasakyan upang makilala ang mga three-phase AC signal; kung wala ito, tatangging mag-charge ang sasakyan.
Katayuan ng Garantiya Sa halos 100% ng mga kaso, ang isang DIY o third-party retrofit ay magpapawalang-bisa sa warranty ng tagagawa para sa battery pack at high-voltage system.
Panganib sa Kaligtasan Ang hindi wastong pagbubuklod habang isinasagawa ang retrofit ay maaaring humantong sa condensation sa loob ng high-voltage port, na maaaring magdulot ng mga "isolation fault" habang malakas ang ulan o paghuhugas ng kotse.

Paano Pumili sa Pagitan ng CCS1 at CCS2 Connectors?

Ang pagpili ng naaangkop na pamantayan ay nakatuon sa pagtutugma ng hardware sa lokal na imprastraktura upang maiwasan ang mga teknikal at pinansyal na pagkalugi sa katagalan.

  • Mga Personal na May-ari: Nasa lokal na grid mo pa rin ito. Ang single-phase na kuryente na ginagamit sa mga sasakyang CCS1 sa Hilagang Amerika ay hindi tugma sa mga three-phase na grid na ginagamit sa Europa at Gitnang Silangan. Ang pag-angkat ng isang sasakyang CCS1 sa mga naturang lugar ay kadalasang maaaring humantong sa permanenteng problema sa mabagal na pag-charge – na naglilimita sa AC power sa 3.7kW sa halip na 11kW o 22kW ng mga katutubong sasakyang CCS2.
  • Mga Charging Point Operator (CPO): Sa mga transisyonal na pamilihan tulad ng Timog-Silangang Asya o Timog Amerika, ang fleet ng mga sasakyan ay karaniwang kombinasyon ng mga pamantayang panrehiyon. Ang mga dual-gun charger (CCS1 at CCS2) ang pinakaligtas na pamumuhunan upang ma-maximize ang ROI at ma-secure ang iyong site sa hinaharap. Titiyakin nito na mapaglilingkuran mo ang lahat ng mga driver anuman ang pinagmulan ng kanilang sasakyan at kasabay nito ay magiging flexible sa mga lokal na pagbabago ng kuryente.
  • Mga Exporter: Isa sa mga pinakamalaking panganib sa komersyo ay ang pag-export ng sasakyan na hindi akma sa grid ng destinasyon. Nakakaapekto ito sa kapakinabangan ng sasakyan, na nagdudulot ng mga negatibong review at nabawasang muling pagbebenta. Upang ma-secure ang iyong brand, palaging itugma ang charging version ng sasakyan sa katutubong imprastraktura ng destinasyon. Kung sakaling hindi maiwasan ang hindi pagtutugma, i-package ang sasakyan gamit ang isang certified active converter sa halip na iwanan ang customer na harapin ang panganib ng hindi ligtas at hindi sertipikadong pagkukumpuni ng third party.

Hindi mahalaga kung ikaw ay nagpapatakbo sa isang merkado ng mixed-standard o sinusubukang makamit ang pinakamahusay na performance sa iisang rehiyon, ang angkop na hardware partner ay para sa lahat. Dito matatagpuan ang mga flexible charging solutions ng BENY pasok ka.

BENYPinagsama EV Mga Solusyon sa Pag-charge: Pagtatakda ng mga Pandaigdigang Pamantayan para sa Kahusayan sa Imprastraktura

Para matugunan ang agwat sa pagitan ng pagpili ng pamantayan at pag-deploy ng isang maaasahang site, kailangan mo ng isang kasosyo na may napatunayang pagganap sa larangan. Taglay ang mahigit 30 taon ng kadalubhasaan at isang pandaigdigang portfolio ng mahigit 10,000 kliyente, BENY Ang New Energy ay dalubhasa sa imprastraktura ng pag-charge na may mataas na pagganap na idinisenyo para sa tibay. Higit pa sa karaniwang mga sistema ng CCS1 at CCS2, BENY Nagbibigay ng mga pinasadyang solusyon sa koneksyon sa pamamagitan ng pagpapasadya ng iba't ibang uri ng mga konektor ng pag-charge ng electric vehicle upang matugunan ang iyong mga natatanging pangangailangan, na nag-aalok ng mga pasadyang disenyo na nagsisiguro ng tuluy-tuloy na pagiging tugma sa magkakaiba at kumplikadong mga kinakailangan sa hardware.

Tinutugunan ng aming inhinyeriya ang mga partikular na problema ng mga pandaigdigang operator:

️
Lubhang Maaasahan
Ginawa gamit ang mga materyales na UL-certified flame-retardant, ang aming mga charger ay sumasailalim sa mahigpit na pagsubok—mula sa UV aging hanggang sa mga cycle ng mataas-mababang temperatura—na tinitiyak ang katatagan sa anumang klima.
⚡
Pamamahala ng Smart Energy
Ang bawat yunit ay may Dynamic Load Balancing (DLB) at ang aming OCPP 1.6J EVsaas platform, na nagbibigay-daan para sa real-time na pagsubaybay at matalinong pamamahagi ng kuryente sa maraming charger.
🔒
Walang kapantay na Kaligtasan
Gamit ang aming mga nangungunang patente sa UL508i DC switch sa industriya, BENY Kasama sa mga New Energy charger ang mga advanced cooling system at emergency shut-off upang matiyak ang pinakamataas na pamantayan sa kaligtasan.

Kailangan mo man ng custom na konektor o solusyon sa pamamahala para sa buong fleet, BENY Nag-aalok ang New Energy ng 3-taong warranty na may 100% garantiya ng kapalit. Hindi lang kami basta nagbibigay ng plug; nagbibigay kami ng isang ecosystem na maaasahan sa hinaharap na magpapalaki sa iyong ROI.

Makipag-ugnayan para sa mga Iniayon na Solusyon sa Pag-charge ng CCS

Mga Pag-unlad at Trend sa Hinaharap

Ang EV Nagbabago ang kalagayan ng kapaligiran habang umuunlad ang mga pamantayang panrehiyon upang matugunan ang mas mataas na pangangailangan sa kuryente at mas matalinong integrasyon ng grid.

  • Ang Pag-usbong ng NACS at ang Pagbaba ng CCS1:
    Sa Hilagang Amerika, epektibong napalitan ng pamantayang SAE J3400 (NACS) ang CCS1. Halos lahat ng pangunahing tagagawa ng sasakyan ay lilipat sa mas siksik at maaasahang konektor na ito pagsapit ng 2026. Para sa mga kasalukuyang may-ari ng CCS1, ang pagbabagong ito ay nangangahulugan ng hinaharap ng paggamit ng mga adapter upang ma-access ang lumalawak na imprastraktura na pinangungunahan ng NACS. Nilalayon ng pagsasama-samang ito na lutasin ang mekanikal na kahinaan at mga isyu sa "handshake" ng komunikasyon na kadalasang bumabagabag sa pamantayang CCS1.
  • Ang V2X at ang Lakas ng CCS2:
    Ang Europa ang kasalukuyang nangunguna sa pandaigdigang teknolohiya sa Vehicle-to-Everything (V2X), kung saan ang CCS2 ang nagsisilbing pangunahing gulugod. Dahil ang CCS2 ay sumusuporta sa ISO 15118-20 protocol, pinapayagan nito ang mga EV na gumana bilang "mga baterya na may gulong." Nagbibigay-daan ito sa Bi-directional charging (V2G/V2H), na nagbibigay-daan sa mga sasakyan na patatagin ang mga power grid o mga bahay na may kuryente kapag may mga pagkawala ng kuryente.
  • Bakit Nanatili ang Europa sa CCS2:
    Sa kabila ng usap-usapan tungkol sa NACS, nananatiling nakatuon ang Europa sa CCS2 dahil sa three-phase power grid nito. Ang 7-pin na disenyo ng CCS2 ay kayang humawak ng three-phase AC charging nang natural, na nagbibigay-daan para sa bilis na hanggang 22kW. Ang paglipat sa isang NACS-style connector ay mangangailangan ng malakihan at magastos na pagbaba ng antas ng imprastraktura ng kuryente sa Europa.
  • Ang Sistema ng Pag-charge ng Megawatt (MCS):
    Para sa mga heavy-duty trucking, kahit ang 350kW fast charging ay hindi sapat. Sinusukat ng paparating na Megawatt Charging System (MCS) ang CCS communication logic upang makapaghatid ng mahigit 1.2MW ng kuryente. Dinisenyo para sa mga mahahabang biyahe ng kargamento, pinapayagan ng MCS ang malalaking baterya na mag-recharge nang wala pang 30 minuto. Bagama't ang plug ay isang matibay at bagong disenyo, ang "utak" ng software nito ay nananatiling nakaugat sa napatunayang balangkas ng CCS.

Konklusyon

Ang pagpili sa pagitan ng CCS1 at CCS2 ay bihirang maging usapin ng kagustuhan; ito ay usapin ng lokasyon at pisika ng grid. Ang CCS1 ay nananatiling legacy champion ng single-phase grid sa Hilagang Amerika, sa kabila ng mga kahinaan nito sa mekanikal. Ang CCS2 ay ang maraming nalalaman at high-speed powerhouse na sumakop sa halos buong mundo dahil sa kakayahan nitong three-phase AC at matibay na electronic locking.

Para sa gumagamit, ang layunin ay nananatiling pareho: isang tuluy-tuloy na koneksyon na ligtas at mabilis na naghahatid ng kuryente. Sa pamamagitan ng pag-unawa sa mga teknikal na pundasyon ng dalawang higanteng ito, at pagpili ng mga kasosyo sa imprastraktura tulad ng BENY na inuuna ang kaligtasan at pandaigdigang pagsunod, tayo ay isang hakbang palapit sa isang mundo kung saan ang "pagsaksak" ay kasing simple at kasing maaasahan ng dating pagpihit ng susi.

Mga Madalas Itanong

⚡ Mabilis ba ang pag-charge ng CCS1?
Oo, ang CCS1 (Combined Charging System Type 1) ay isang pamantayan ng DC fast charging na idinisenyo para sa high-power energy transfer, na nagbibigay-daan para sa mas maikling oras ng pag-charge kumpara sa karaniwang AC Level 2 charging.

🔌 Maaari bang mag-charge ang CCS1 ng Tesla?
Maaaring mag-charge ang isang CCS1 charger ng isang sasakyang Tesla basta't gagamit ka ng compatible na CCS1-to-Tesla adapter at sinusuportahan ng firmware ng sasakyan ang komunikasyon ng CCS (karaniwan sa mga mas bagong modelo sa North America).

🚗 Maaari ko bang gamitin ang CCS1 sa J1772?
Hindi maaaring gamitin ang CCS1 plug sa isang karaniwang J1772 vehicle port dahil pisikal itong pinipigilan ng dalawang karagdagang DC pin na magkasya; gayunpaman, maaaring ipasok ang J1772 plug sa itaas na bahagi ng CCS1 vehicle inlet para sa AC charging.

🔋 Paano malalaman kung EV Level 1 o level 2 ba ang charger?
Ang Level 1 charger ay gumagamit ng karaniwang 3-prong 120V na saksakan sa bahay at mas manipis na kable, habang ang Level 2 charger ay nangangailangan ng 240V na high-power outlet (katulad ng dryer plug) o isang hardwired station at nagtatampok ng kapansin-pansing mas makapal na kable.

© 2026 Gabay sa Konektor ng CCS1 vs CCS2 – Propesyonal EV Mga Solusyon sa Pag-charge

↑

Kumuha ng isang Libreng Quote

Kausapin ang aming Dalubhasa

    Kausapin ang aming Dalubhasa